ಯೆನೆಪೊಯಾ ಡೀಮ್ಡ್ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯದ ಹಸಿರು ಸಮುದಾಯ ಯೋಜನೆಯಡಿ ಸಸಿ ಅಭಿಯಾನ

 

ಮಂಗಳೂರು
ಯೆನೆಪೋಯಾ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯದ ಪರಿಸರ ಅಧ್ಯಯನ ಕೇಂದ್ರವು ಡಾ. ಭಾಗ್ಯ ಬಿ. ಶರ್ಮಾ ನೇತೃತ್ವದ ಹಸಿರು ಸಮುದಾಯ ಯೋಜನೆಯಡಿ ಜುಲೈ ಮತ್ತು ಆಗಸ್ಟ್ ತಿಂಗಳುಗಳಲ್ಲಿ ಸಸಿ ನೆಡುವ ಅಭಿಯಾನವನ್ನು ಕೈಗೊಂಡಿತು. ಪರಿಸರದ ಬಗ್ಗೆ ಜಾಗೃತಿ ಮೂಡಿಸುವುದು ಮತ್ತು ಪರಿಸರ ಸಂರಕ್ಷಿಸುವಲ್ಲಿ ಜನರ ಭಾಗವಹಿಸುವಿಕೆಯನ್ನು ಉತ್ತೇಜಿಸುವುದು ಕಾರ್ಯಕ್ರಮದ ಉದ್ದೇಶವಾಗಿತ್ತು. ಅಭಿಯಾನದಲ್ಲಿ ಭಾಗವಹಿಸಲು ಶಾಲಾ ಮಕ್ಕಳು ಮತ್ತು ಶಿಕ್ಷಕರು ಹಾಗೂ ಸ್ಥಳೀಯ ನಾಗರಿಕರು, ಸಮುದಾಯದ ಮುಖಂಡರು ಮತ್ತು ಸರ್ಕಾರಿ ಅಧಿಕಾರಿಗಳನ್ನು ಆಹ್ವಾನಿಸಲಾಯಿತು. ಯೆನೆಪೊಯ ವೈದ್ಯಕೀಯ ಮತ್ತು ಆಯುರ್ವೇದ ಕಾಲೇಜು ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳೂ ಭಾಗವಹಿಸಿದ್ದರು.


ವಿವಿಧ ಶಿಕ್ಷಣ ಸಂಸ್ಥೆಗಳು ಮತ್ತು ಗ್ರಾಮೀಣ ಸ್ಥಳೀಯ ಸಂಸ್ಥೆಗಳಲ್ಲಿ ಸುಮಾರು ೩೦೦ ಸಸಿಗಳನ್ನು ನೆಡಲಾಯಿತು. ಮುನೂರ್ ಸರ್ಕಾರ ಶಾಲೆ, ಬಗಂಬಿಲಾ ಸರ್ಕಾರ ಶಾಲೆ, ಬಬ್ಬುಕಟ್ಟೆ ಸರ್ಕಾರ ಶಾಲೆ, ಹಿರಾ ಪ್ರಾಥಮಿಕ ಶಾಲೆ ಮತ್ತು ಹೀರಾ ಪದವಿ ಕಾಲೇಜು ಗಳಂತಹ ಶಿಕ್ಷಣ ಸಂಸ್ಥೆಗಳು ಅಭಿಯಾನದಲ್ಲಿ ಭಾಗವಹಿಸಿದ್ದವು. ಬೆಲ್ಮಾ ಪಂಚಾಯತ್, ಮಂಗಳ ಸೇವಾ ಟ್ರಸ್ಟ್ ಮತ್ತು ರಸ್ತೆ ಬದಿಗಳಲ್ಲಿ ಬಾಗಂಬಿಲಾ, ಮದೂರ್, ಮದಂತರ್, ಪುಲಕಂಪ-ಪೆರ್ಮುಡೆಗಳಲ್ಲಿ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯದ ಸಿಬ್ಬಂದಿಗಳಿಂದ ಸಸಿಗಳನ್ನು ನೆಡಲಾಯಿತು.
ಬೇವು, ಮಹೋಗಾನಿ, ಮಂದಾರ, ಹೋಲ್ ದಾಸವಾಲಾ, ರೋಸ್‌ವುಡ್, ಕೊಕುಮ್, ಕೆಂಪು ಶ್ರೀಗಂಧ, ಗೋಲ್ಡನ್ ಶವರ್, ಬಾದಮ್, ಜಾಕ್‌ಫ್ರೂಟ್, ಬಾದಮ್, ನೆರೇಲ್, ಪ್ರೈಡ್ ಆಫ್ ಇಂಡಿಯಾ, ವೈಲ್ಡ್ ಜ್ಯಾಕ್ ಮತ್ತು ಇಂಡಿಯನ್ ಬ್ಲ್ಯಾಕ್‌ಬೆರಿ ಮುಂತಾದ ವಿವಿಧ ರೀತಿಯ ಸಸಿಗಳನ್ನು ಸೂಕ್ತ ಸ್ಥಳಗಳಿಗೆ ಅನುಗುಣವಾಗಿ ವಿವಿಧ ಸ್ಥಳಗಳಲ್ಲಿ ನೆಡಲಾಯಿತು. ಕೆಲವು ಸ್ಥಳಗಳಲ್ಲಿ ಸೌತೆಕಾಯಿ, ಬದನೆಕಾಯಿ, ಹಾಗಲಕಾಯಿ, ಸೋರೆಕಾಯಿ ನಂತಹ ತರಕಾರಿಗಳ ಬೀಜಗಳನ್ನು ಮತ್ತು ವರ್ಮಿಕಾಂಪೋಸ್ಟ್ ಸಹ ನೀಡಲಾಯಿತು.

Be the first to comment

Leave a Reply

Your email address will not be published.


*